
SWALI 1: Ni Mifuko ipi ya plastiki imepigwa marufuku?
JIBU : Marufuku hiyo inahusisha mifuko yote ya plastiki inayotumika 

kubebea au karatasi nyembamba za kufungia bidhaa za kibiashara au 

nyumbani.

SWALI 2: Mfuko wa plastiki wa kubebea bidhaa ukoje?
JIBU: Hii ni mifuko ya plastiki inayoweza kutumika mara moja na ina 

sehemu ya kushikia juu. Inaweza kuwa na sehemu ya ndani au la.

SWALI 3: Karatasi za plastiki nyembamba ni ipi?
JIBU: Huu ni mfuko usiokuwa na sehemu ya juu ya kushikia na 

unaweza kuwa na sehemu ya ndani au la.

SWALI 4: Nini kilichosababisha mifuko ya plastiki kupigwa 
marufuku?
JIBU: Kwa kawaida mifuko ya plastiki hutengenezwa kwa  ajili ya 

matumizi ya mara moja tu na kisha kuharibika na kutupwa baada 

ya kutumika. Mifuko hiyo inapeperushwa na upepo kwa urahisi  na 

miongoni mwa takataka zilizorundikana kando ya barabara, kingo za 

mito, fukwe za maziwa au majalalani. Mifuko ya plastiki inatengenezwa 

kutokana na mafuta na gesi za kiasili, hivyo haziozi na husalia ardhini 

kwa muda mrefu zinapofukiwa. 

SWALI 5: Je, mifuko ya plastiki inayotumiwa viwandani kufunga 
bidhaa pia imepigwa marufuku?
JIBU: La hasha. Marufuku haijumuishi mifuko inayotumiwa 

viwandani kufunga bidhaa, almradi iwe imetimiza viwango vya ubora 

vilivyowekwa.

SWALI 6: Je, siku ya mwisho ambayo watengenezaji na waagizaji 
wa bidhaa wanafaa kukoma kuwapa wateja wao mifuko ya plastiki 
ni ipi?
JIBU: Makataa ya kuwapa wateja mifuko ya plastiki ni Agosti 28, 

2017. Baada ya makataa, watengenezaji  na waagizaji wa bidhaa 

wanastahili kuripoti kwa Mamlaka ya Usimamizi wa Mazingira (NEMA) 

kuhusu kiasi cha karatasi  zilizosalia bila kutumika ili hatua madhubuti 

zichukuliwe.

SWALI 7: Je, viwanda vinavyotengeneza mifuko ya plastiki ya 
kuuza nje ya nchi vitaendelea kuitenegeneza?
JIBU: La hasha. Utengenezaji wa karatasi za plastiki utafikia kikomo 

Agosti 28, 2017.

SWALI 8: Je, kutakuwa na muda zaidi wa kipindi cha neema kwa 
wafanyabiashara kuanza kutekeleza marufuku hiyo?
JIBU: Notisi katika Gazeti Rasmi la Serikali ilichapishwa mnamo 

Februari 28, 2017 kwa lengo la kuruhusu kipindi cha neema cha miezi 

sita (6) kabla ya kuanza kutekelezwa Agosti 28, 2017.

SWALI 9: Je, wafanyabiashara na wenye maduka wataruhusiwa 
kuendelea kutumia mifuko ya plastiki watakayosalia nayo baada 
ya makataa ya Agosti 28, 2017?
JIBU: Hapana. Wafanyabiashara, wakiwemo wenye maduka, 

wanastahili kutumia mifuko yote ya plastiki iliyosalia katika kipindi hiki 

cha neema kabla ya makataa. Baada ya makataa, wenye maduka na 

wafanyabiashara wengineo watatakiwa kuwasilisha ripoti kwa NEMA 

kuhusiana namifuko iliyosalia ili hatua mwafaka zichukuliwe.

SWALI 10: Je, wafanyabiashara wanaweza kutumia mifuko ya 
karatasi za kawaida badala ya mifuko ya plastiki kuwafungia 
wateja bidhaa? 
JIBU: Ndiyo.

SWALI 11: Je, ni mifuko ipi ya karatasi za kawaida inayofaa 
kutumiwa badala ya mifuko ya plastiki?
JIBU: Mifuko mbadala inajumuisha, mifuko iliyotengenezwa kwa 

karatasi za kawaida, nguo, vikapu, mifuko iliyotengenezwa kwa nyuzi 

za mikonge na mifuko na begi wanazokuja nazo wateja.

SWALI 12: Ni maduka yapi yameathiriwa na marufuku hiyo?
JIBU: Maduka na wafanyabiashara wote.

SWALI 13: Je, Wafanyabiashara wadogo wanaouza bidhaa za 
rejareja wanaruhusiwa kutumia karatasi za plastiki?
JIBU: La hasha.

SWALI 14: Je, marufuku hiyo inazuia uuzaji wa karatasi za plastiki 
zinazotumika kubebea takataka?
JIBU: Ndiyo.

SWALI: Je, maduka ya kuuza nguo yameruhusiwa kutumia mifuko 
ya plastiki baada ya makataa?
JIBU: Hapana. Wanaoruhusiwa kutumia karatasi hizo ni viwanda 

vya kutengeneza bidhaa  ambavyo ni sharti vitumie karatasi 

zilizoidhinishwa kama ilivyoelezwa katika swali la tano (5).

MASWALI YANAYOULIZWA MARA KWA MARA (FAQs)
KUHUSIANA NA NOTISI ILIYOCHAPISHWA KATIKA GAZETI RASMI LA SERIKALI 
KUHUSU MARUFUKU YA KUTUMIA, KUTENGENEZA NA KUAGIZA KUTOKA NJE 

MIFUKO YA PLASTIKI.


