
Na. HUDUMA ZINAZOTOLEWA JUKUMU LA MTUMIZI MALIPO MUDA

1. Majibu kwa malalamiko/maswali Matumizi ya njia mwafaka 
�� Fomu ya majibu kwa maswali ya wateja 
�� Vijisanduku vya maoni
�� Mitandao ya kijamii

Bila malipo Papo hapo, siku 5

2. Uuzaji na ununuzi wa bidhaa na 
huduma

�� Kununua stakabadhi za kutosheleza mahitaji/tenda.
�� Kutosheleza mahitaji ya sheria na kanuni za ununuzi 

na uuzaji    

Kshs. 1000.

Uepuaji bila malipo

Ndani ya muda wa 
majuma 4 

3. Malipo kwa wauzaji bidhaa Kuambatisha stakabadhi zinazohitajika Bila malipo Siku 30 

4. Usajili na utoaji leseni kwa 
Wataalamu wa Mazingira 

�� Fuata kanuni za utendakazi na maadili ya kitaaluma  
�� Toa habari sahihi
�� Majibu ya haraka kwa maswala yaliyoibuliwa

Bila malipo Siku 30 baada ya kutuma 
maombi

5. Leseni ya Uchunguzi wa Athari za 
Kimazingira

�� Jaza kikamilifu Fomu  1 kwa ripoti za EIA 
�� Jaza kikamilifu Fomu  2 kwa ripoti za uchunguzi
�� Tuma maombi angalau miezi mitatu kabla  

Bila malipo Katika siku 45

6. Ukaguzi wa Kimazingira wa 
Kimalengo (SEA)

•	Toa stakabadhi zote katika siku 60 Bila malipo Katika siku 180 

7. Uhasibu wa Kimazingira �� Kutolewa kwa Ripoti za Athari kwa Mazingira kwa                                                    
muda ufaao 

�� Kufuata masharti yaliyopo ya kimatumizi/masharti ya 
uhakikishaji hali 

Bila malipo •	 Udurusu wa Ripoti za 
Athari kwa Mazingira 
baada ya kutolewa 

8. Sheria ya Usimamizi na Ushirikishi 
wa  Mazingira,  (Uhifadhi wa 
Raslimali na Bayolojia Tofauti Tofauti, 
Ufikiaji wa Raslimali za Kijenetiki na 
Ugawaji wa Faida) Kanuni za 2016

Kibali cha Ufikivu / Kufikia 
i.	    Lipa malipo yanayohitajika 
ii.	 Maombi yaambatane na stakabadhi zifaazo 

   Tembelea: www.nema.go.ke 

Mtu binafsi  Kshs.  –  20,000.
Kampuni      Kshs.  –  50,000.
Kuomba upya : Mtu binafsi Kshs. 10,000.
                         Kampuni     Kshs. 25,000.

Katika siku 30 baada ya 
kutuma maombi

9. Kanuni za usimamiaji na Ushirikishi 
wa Kimazingira (Ubora wa maji) za 
2012.

�� Jaza fomu ya kutuma maombi, Fomu A
�� Maombi yaambatane na stakabadhi zifaazo  

�� Maombi na malipo kwa nyenzo zote -    
Kshs. 5,000.

�� Nyenzo zilizoorodheshwa katika ratiba ya 
11 ni kati ya Ksh.10,000 - 500,000.

Ndani ya siku 21 

10. Kanuni za usimamiaji na Ushirikishi 
wa Kimazingira (Ubora wa Hewa) za 
2015

a.	Toa ripoti ya utoaji wa ukadiriaji wa mabomba 
ya moshi iliyotayarishwa na mahabara 
yaliyopendekezwa na NEMA,

b.	Toa fomu ya maombi ya  leseni ya kuruhusu utoaji 
moshi,

c.	Ambatisha slipu ya malipo kwenye benki.

Nyenzo na vifaa vilivyoorodheshwa katika 
ratiba ya 3

�� Gharama ya maombi kwa nyenzo zote ni - 
Kshs. 5,000.

�� Leseni ya kuchafua mazingira kwa 
nyenzo zote ni - Kshs. 50,000.

Ndani ya siku 21 

11. Kanuni za Usimamizi na Ushirikishi 
wa Mazingira (Usimamizi wa Taka) za 
2006

�� Jaza fomu ya kutuma maombi inayofaa ama kutuma 
maombi kupitia mtandao, kupitia kwa kwa mtandao 
wa kutoa leseni wa NEMA

Ada ya Maombi - Ksh. 3,000.

Ada ya kila Mwaka  
Usafiri - Kshs. 5,000 kwa gari
Matumizi tena/Mbolea Mkusanyiko- 
Ksh. 40,000.

Kutupa Uchafu wa tanuri / Kujaza mashimo 
kwenye ardhi - Ksh. 75,000.

Ndani ya siku 30

Kibali cha uuzaji wa nje ya nchi/
Kupitia   

�� Tuma maombi na kuambatisha stakabadhi zote 
zinazohitajika

Ada ya maombi – Kshs.  3,000.
Ada ya leseni    – Kshs. 30,000.

Ndani ya siku 60

12. Kanuni za Usimamizi na Ushirikishi 
(Udhibiti wa dutu) za 2007                                                                                                                                             
                                                                                                                                   

�� Kutuma maombi wakati unaofaa    
�� Toa habari sahihi 

a.	Leseni ya kuzalisha mali inayodhibitiwa  Ksh. 
15,000.

b.	Maombi ya kuuuza mali nje ya nchi  
  Ksh. 15,000.

c.	Leseni ya kuagiza mali inayodhibitiwa kutoka 
nje Ksh. 15,000.00.

d.	Kibali kuagiza ama kuuza ngambo mali 
iliyodhibitiwa Ksh. 1,500.
•	Mdhamini wa Kuwekwa–  Asilimia 15% ya 

gharama, Bima na thamani ya uchukuzi 
(CIF) (Ya Kurudishiwa)  

Ndani ya siku 45

Mahabara ya uchanganuzi 
yaliyopendelezwa

�� Tuma maombi kupewa kibali kabla ya kuanza kwa 
shughuli yenyewe

�� Toa fomu ya maombi kuhusu mahabara ambayo 
imejazwa kikamilifu 

�� Toa habari sahihi 

Hakuna malipo  Ndani ya siku 60

13. Kanuni za Usimamizi na Ushirikishi 
(Udhibiti wa Kelele na Mitetemeko) 
za mwaka wa 2009                                                                                                                       

�� Peana fomu ya maelezo na kuambatisha stakabadhi 
zote zinazohitajika  

Maombi ya kibali (Mitetemeko mingi)          
Kshs. 500.00
Gharama ya kibali ni  - Kshs. 5000.

Ndani ya siku 2

Kuruhusu tofauti kwa 
miezi 3

14. Usimamizi wa tukio la Kimazingira
  

Namba ya simu ya kuripoti matukio;
�� 0786-101 100
�� 0741-101 100
�� incidence@nema.go.ke 

 Hakuna malipo Kushughulikia matukio ya 
kimazingira 
hatari kubwa- masaa 24
Hatari wastani –      
masaa 48
Hatari ya hali ya chini –
siku 14

15. Ukaguzi wa Kimazingira �� Maombi ya utambulisho rasmi    
�� Toa taarifa kwa wakaguzi
�� Washughulikie wakaguzi kwa ungwana

Hakuna malipo  Ukaguzi wa mara kwa 
mara 

16. Ripoti za Kimazingira Utoaji na 
usambazaji wa ripoti za kila mwaka 
kuhusu Hali ya Mazingira hasa:

�� SOE, NAP, NEAP.

�� Epua nakala kutoka kwa tovuti ya  NEMA Hakuna malipo Ripoti ya SOE kila baada 
ya miaka 2
Ripoti ya NAP- kila baada 
ya miaka10
NEAPS – miaka 6

17. Elimu na ufahamu kuhusu mazingira �� Omba habari zilizoko  
�� Kufuata majukumu ya kushirikiana

Hakuna malipo Vifaa vya mafunzo 
kutolewa mara moja 

Uundaji wa mtaala wa mafunzo ya 
wataalamu wa kutathmini  athari za 
kimazingira, wakaguzi wa mazingira

�� Tuma maombi ya kibali ili kutoa mafunzo katika 
     mtaala wa Ukaguzi wa Athari za Kimazingira (EIA) /                                                                           
     Ukaguzi wa Kimazingira (EA)

�� Toa ushahidi wa kusajiliwa kama taasisi ya 
mafunzo na Wizara ya Elimu au Idara ya Mafunzo  ya 
Viwandauma

�� Kshs. 20,000. Kwa kila nakala ya mtaala na 
kila mwaka kama malipo ya uanachama

�� Malipo ya mafunzo yatatozwa na taasisi 
inayotambulika

 

Wiki tatu kutoka kwa 
taasisi zinazotambulika 

MAMLAKA YA KITAIFA YA KUSIMAMIA MAZINGIRA
 

HATI YA HUDUMA KWA WATEJA

Katika visa ambapo unahisi kwamba malalamiko yako hayakushughulikiwa ipasavyo, unaweza kulalamika 
kupitia kwa mashirika mengine kama Kamati ya Kitaifa juu ya Malalamiko kuhusu Mazingira, Mahakama 
ya Kitaifa ya Kimazingira, Mhakama ya Mazingira na Ardhi, na Tume ya Haki za Kiusimamizi (CAJ).   

MFUMO WA MAJIBU

Tunawahimiza wateja wetu kutoa maoni yao kuhusu huduma zinazotolewa ili kutuwezesha 
kuboresha utoaji huduma. Iwapo haujatosheka na huduma zetu, unaweza;

•	 Kujaza fomu zetu za maoni zilizopo katika ofisi zetu, 
•	 Piga simu kwa laini yetu ya kuripoti matukio 0786-101100 or 0741-101100
•	 Kutembelea ofisi zetu,
•	 Tuma malalamiko yako kwa Mkurugenzi Mkuu kwa barua, au barua pepe:  

dgnema@nema.go.ke and incidence@nema.go.ke. Website: www.nema.go.ke

Orofa ya Pili, West End Towers
Opposite Aga Khan High School off 
Waiyaki Way – Westlands
S.L.P 20414 – 00200
NAIROBI

Nambari ya simu:  +254 020 2270000
Namba ya kupiga simu bila malipo: 00800221349
Namba ya ujumbe mfupi (SMS):  15700
Baruapepe:  info@ombudsman.go.ke; complaints@ombudsman.go.ke
Tovuti:  www.ombudsman.go.ke


